Xây nhà không có giấy phép xây dựng sẽ bị xử phạt hành chính như thế nào?

Luật Xây dựng yêu cầu một số trường hợp trước khi khởi công xây dựng nhà ở cần phải có giấy phép xây dựng. Vậy mức xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi xây nhà không có giấy phép được quy định như thế nào?

Giấy phép xây dựng là gì?

Theo quy định tại khoản 17 Điều 3 Luật Xây dựng năm 2014 (sửa đổi, bổ sung năm 2020) thì giấy phép xây dựng là văn bản pháp lý do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ đầu tư để xây dựng mới, sửa chữa, cải tạo, di dời công trình. 

>> Cùng chuyên mục: Dự án nhà ở có thể xây dựng trên đất thuê không?

Xây nhà không có giấy phép xây dựng sẽ bị xử phạt hành chính như thế nào?

Xử phạt hành chính khi xây nhà không có giấy phép xây dựng

Mức xử phạt hành chính đối với hành vi xây nhà không có giấy phép

Theo quy định tại khoản 4 Điều 15 Nghị định 16/2022/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về xây dựng thì trường hợp khởi công xây dựng mà không có giấy phép xây dựng theo quy định thì bị xử phạt theo quy định tại khoản 7 Điều 16 Nghị định này. Cụ thể mức xử phạt như sau:

– Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ;

– Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa hoặc công trình xây dựng khác;

Trường hợp xây nhà không có giấy phép đã bi xử phạt vi phạm hành chính mà tái phạm (nhưng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự) sẽ bị xử phạt như sau:

– Phạt tiền từ 120.000.000 đồng đến 140.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ;

– Phạt tiền từ 140.000.000 đồng đến 160.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa hoặc công trình xây dựng khác;

Ngoài ra, nếu việc xây dựng nhà đã kết thúc thì còn có thể phải chịu biện pháp khắc phục hậu quả là buộc phá dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm theo quy định tại điểm c khoản 15 Điều 16 Nghị định 16/2022/NĐ-CP. 

>> Xem thêm: Phạt vi phạm đối với hợp đồng xây dựng

Luật sư tư vấn về việc xin giấy phép xây dựng nhà ở

Trên đây là nội dung giới thiệu về vấn đề mức xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi xây nhà không có giấy phép. Mọi nhu cầu về pháp luật hoặc luật sư, Quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi – Công ty Luật Kiến Việt để được tư vấn và hướng dẫn.

Thông tin liên hệ Công ty Luật Kiến Việt:

Liên hệ qua Website: https://luatkienviet.com/

Liên hệ qua điện thoại: 0386 579 303

Liên hệ qua Email: contact@luatkienviet.com

Liên hệ qua Facebook: https://www.facebook.com/luatkienviet

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ công ty.

 

Scores: 4 (14 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật sư Đỗ Thanh Lâm

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Bất Động Sản, Dự Án Đầu Tư, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Dân sự, HNGĐ, Lao Động, Hợp Đồng, Hình Sự, Hành Chính và tư vấn pháp lý, giải quyết tranh chấp, tranh tụng...

Trình độ đào tạo: Đại học luật Tp. Hồ Chí Minh, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 14 năm

Tổng số bài viết: 432 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *