Ba mẹ tặng cho nhà đất cho con

Hiện nay, trước khi kết hôn con cái thường được ba mẹ tạo điều kiện về mặt tài sản bằng cách tặng cho con quyền sử dụng đất để con cái sinh sống và làm việc. Tặng cho quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất chủ yếu được thực hiện giữa bố mẹ cho con. Vậy điều kiện, thủ tục để bố mẹ tặng cho quyền sử dụng đất , quyền sở hữu tài sản cho con là như thế nào? Dưới đây Luật Kiến Việt sẽ tư vấn các vấn đề pháp lí liên quan đến việc tặng nhà đất cho con cái.

Ba mẹ tặng cho nhà, đất cho con được không?
Ba mẹ tặng cho nhà, đất cho con được không?

 

Ba mẹ được tặng cho nhà đất cho con hay không?

“Tặng cho nhà đất” là sự thỏa thuận của các bên, theo đó bên tặng cho chuyển giao quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của mình cùng diện tích thửa đất và nhà ở cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù. Còn bên được tặng cho đồng ý nhận theo quy định của BLDS và pháp luật về đất đai. Trên thực tế, ba mẹ tặng nhà đất cho con là một dạng phổ biến và hoàn toàn được pháp luật cho phép khi đáp ứng đầy đủ những điều kiện và thủ tục tặng cho.

 

Điều kiện để thực hiện giao dịch tặng cho nhà đất cho con cái.

– Người sử dụng đất phải có “ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của pháp luật về Đất đai;

– Còn thời hạn được sử dụng đất;

– Đất không có tranh chấp, quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

– Thực hiện theo trình tự, thủ tục quy định về pháp luật đất đai.

 

Điều kiện về năng lực hành vi của con cái.

“Tặng cho quyền sử dụng đất” là một loại giao dịch dân sự nên phải đáp ứng các điều kiện để giao dịch dân sự có điều kiện theo quy định tại Điều 117 Bộ luật dân sự năm 2015, trong đó có điều kiện: “Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập”.  Như vậy, một trong các điều kiện để ba mẹ có thể thực hiện thủ tục, giấy tờ tặng cho quyền sử dụng đất ch con cái là những người tặng cho và người nhận tặng cho “quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản” phải có năng lực hành vi dân sự.

Theo quy định của BLDS năm 2015, người có năng lực hành vi dân sự là người từ đủ 18 tuổi trở lên, trừ trường hợp người đó bị mất, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi. Trong trường hợp trong gia đình có con cái rơi vào các trường hợp quy định tại Điều 22 BLDS 2015, thuộc trường hợp mất năng lực hành vi dân sự thì không thể là người nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ ba mẹ:

“Điều 22. Mất năng lực hành vi dân sự

1.Khi một người do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án ra quyết định tuyên bố người này là người mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận giám định

pháp y tâm thần.

2.Giao dịch dân sự của người mất năng lực hành vi dân sự phải do người đại diện theo pháp luật xác lập, thực hiện.”

Như vậy, không đương nhiên con cái sẽ được nhận tặng cho nhà đất từ ba mẹ. Nếu người con không có năng lực hành vi thì sẽ không thực hiện được giao dịch tặng cho, và hợp đồng tặng cho sẽ không có hiệu lực pháp lí .

>>Xem thêm: Những chủ thể được đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng nhà đất

 

Con nhỏ tuổi được đứng tên nhà đất hay không?

Căn cứ theo Luật Dân sự và Luật Đất đai hiện hành, hoàn toàn không quy định về độ tuổi trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phân biệt cá nhân là người thành niên, người chưa thành niên. Thay vào đó, pháp luật chỉ quy định cá nhân nói chung đều được cấp giấy chứng nhận sử dụng đất nên về nguyên tắc, việc đứng tên trên sổ đỏ không hạn chế về độ tuổi.

Theo đó, Điều 21 Luật Dân sự 2015 quy định về người chưa thành niên như sau:

– Người chưa thành niên là người chưa đủ 18 tuổi.

Mặt khác, khoản 3 Điều 21 Bộ luật dân sự 2015 quy định: “Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười lăm tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi”.

Theo đó, người chưa thành niên (dưới 18 tuổi) cũng là đối tượng được xác lập quyền sở hữu tài sản được hình thành từ thừa kế, tặng cho, chuyển nhượng… nhưng khi làm thủ tục nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có sự đồng ý của người đại diện.

>> Xem ngay: Trẻ em được đứng tên nhà đất hay không?

 

Thủ tục ba mẹ tặng cho nhà đất cho con

Như vậy, để thực hiện việc tặng cho quyền sử dụng đất thì ba mẹ và con phải thực hiện các bước sau đây

+ Bước 1: Lập hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất phải đi công chứng, chứng thực tại nơi có đất.

– Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất từ ba mẹ cho con do hai bên tự thỏa thuận nhưng sẽ có một số nội dung cơ bản sau

+ Tên, địa chỉ của các bên;

+ Lý do tặng cho quyền sử dụng đất;

+ Quyền, nghĩa vụ của các bên;

+ Loại đất, hạng đất, diện tích, vị trí,

số hiệu, ranh giới và tình trạng đất;

+ Thời hạn sử dụng đất còn lại của bên

tặng cho.

Bên tặng cho quyền sử dụng đất (Ba mẹ)

+ CMND ; hộ khẩu của cả hai vợ chồng.

+ Chứng nhận kết hôn (nếu đã kết hôn) hoặc Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (nếu chưa kết hôn).

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyển sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (Sổ đỏ).

Bên nhận tặng cho quyền sử dụng đất (Con cái)

+  CMND hoặc giấy khai sinh

+  Chứng nhận kết hôn (nếu đã kết hôn) hoặc Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (nếu chưa kết hôn). 

Theo quy định tại điểm a, d khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định:

“a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại ủy ban nhân dân cấp xã“.

Theo đó, khi thực hiện việc tặng cho quyền sử dụng đất thì ba mẹ và con cái phải lập hợp đồng tặng cho bằng văn bản và phải mang đi công chứng tại địa bàn.

Thủ tục cha mẹ tặng đất đai cho con
Thủ tục cha mẹ tặng đất đai cho con

+ Bước 2: Thủ tục đăng ký sang tên quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở

Sau khi có “hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở” đã được công chứng/chứng thực thì có thể tiến hành thủ tục đăng ký sang tên tại văn phòng đăng ký đất đai. Vì nhà đất là bất động sản nên trong hồ sơ để thực hiện thủ tục tặng cho cần lưu ý những giấy tờ như sau:

 

Hồ sơ đăng kí sang tên

+ Đơn đề nghị đăng kí biến động quyền sử dụng đất

+ Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở.

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở

+ Giấy tờ thể hiện sơ đồ kỹ thuật đất.

+ Giấy tờ nhân thân như Chứng minh thư nhân dân, sổ hộ khẩu, giấy

chứng nhật kết hôn của người tặng cho và của người được tặng cho.

+ Bản khai thuế nếu thuộc trường hợp phải đóng thuế theo mẫu.

+ Giấy tờ chứng minh mối quan hệ của bên tặng cho và bên được tặng

cho nếu thuộc trường hợp miễn thuế

Khoản 4 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 sửa đổi, bổ sung 2013 thì: “Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau” là thu nhập được miễn thuế. Do vậy, khi tiến hành thủ tục sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ bố mẹ bạn sang cho bạn thì sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân.

>> Xem thêm: Quy trình và thủ tục mua bán đất đai của cá nhân hiện nay

 

Liên hệ tư vấn về tặng cho nhà đất cho con tại TP HCM

Trên đây là nội dung giới thiệu về “ Ba mẹ tặng nhà đất cho con cái” Mọi thắc mắc hoặc nhu cầu về pháp luật, Quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi – Công ty Luật Kiến Việt để được tư vấn và hướng dẫn về các vấn đề:

Để nhận tư vấn, Quý khách vui lòng liên hệ Công ty Luật Kiến Việt theo thông tin dưới đây:

Scores: 4.1 (19 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật sư Đỗ Thanh Lâm

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Bất Động Sản, Dự Án Đầu Tư, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Dân sự, HNGĐ, Lao Động, Hợp Đồng, Hình Sự, Hành Chính và tư vấn pháp lý, giải quyết tranh chấp, tranh tụng...

Trình độ đào tạo: Đại học luật Tp. Hồ Chí Minh, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 14 năm

Tổng số bài viết: 432 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *