Công ty được cho vay tiền không?

Vay tiền là giao dịch diễn ra phổ biến hiện nay, giao dịch này đáp ứng được nhu cầu của người có khoản tiền nhàn rỗi muốn sinh lời và nhu cầu vay tiền để thực hiện mục đích của bản thân nhưng không đủ. Chủ thể của việc cho vay tiền rất rộng, tuy nhiên, công ty có được cho vay tiền hay không lại là câu hỏi vẫn còn nhiều thắc mắc. Bài viết dưới đây sẽ giải đáp thắc mắc của Quý khách hàng.

Công ty có được cho vay tiền không?

Công ty có được cho vay tiền không?

Cho vay tiền là gì?

Hoạt động cho vay được điều chỉnh bởi Bộ luật Dân sự và Luật Các tổ chức tín dụng. Cụ thể:

Tại khoản 16 Điều 4 Luật Các tổ chức tín dụng có quy định về khái niệm cho vay như sau:

16. Cho vay là hình thức cấp tín dụng, theo đó bên cho vay giao hoặc cam kết giao cho khách hàng một khoản tiền để sử dụng vào mục đích xác định trong một thời gian nhất định theo thỏa thuận với nguyên tắc có hoàn trả cả gốc và lãi.”

Đồng thời, Điều 463 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về hoạt động cho vay tài sản như sau: Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.” 

>>Có thể bạn quan tâm: Góp vốn vào doanh nghiệp như thế nào?

Cho vay tiền có phải kinh doanh hay không?

Theo quy định khoản 12 Điều 4 Luật Các tổ chức tín dụng hiện hành:

“12. Hoạt động ngân hàng là việc kinh doanh, cung ứng thường xuyên một hoặc một số các nghiệp vụ sau đây:

a) Nhận tiền gửi;

b) Cấp tín dụng;

c) Cung ứng dịch vụ thanh toán qua tài khoản.”

Cho vay là hình thức cấp tín dụng, do vậy, việc cho vay với tính chất thường xuyên mang tính kinh doanh đem lại lợi nhuận và là lĩnh vực kinh doanh thuộc hoạt động ngân hàng theo quy định của Luật Các tổ chức tín dụng.

Đơn vị nào được kinh doanh cho vay tiền

Quy định tại Điều 8 Luật các tổ chức tín dụng năm 2010:

1. Tổ chức có đủ điều kiện theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan được Ngân hàng Nhà nước cấp Giấy phép thì được thực hiện một hoặc một số hoạt động ngân hàng tại Việt Nam.

2. Nghiêm cấm cá nhân, tổ chức không phải là tổ chức tín dụng thực hiện hoạt động ngân hàng, trừ giao dịch ký quỹ, giao dịch mua, bán lại chứng khoán của công ty chứng khoán” .

Như vậy, công ty là tổ chức tín dụng được thành lập theo Luật tổ chức tín dụng, đáp ứng đủ điều kiện mới có thể kinh doanh cho vay tiền

Đơn vị được kinh doanh cho vay tiền

Đơn vị được kinh doanh cho vay tiền

Trường hợp công ty được cho vay tiền 

Công ty là tổ chức tín dụng cho vay tiền

Công ty là tổ chức tín dụng thực hiện hoạt động cho vay cụ thể bao gồm:

a) Hoạt động cho vay hợp vốn;

b) Hoạt động cho vay đối với khách hàng để đầu tư ra nước ngoài;

c) Hoạt động cho vay đối với khách hàng thực hiện hoạt động kinh doanh thuộc các chính sách, chương trình kinh tế – xã hội của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ;

d) Hoạt động cho vay bằng ngoại tệ đối với khách hàng là người cư trú;

đ) Hoạt động cho vay, thu nợ nước ngoài đối với khách hàng là người không cư trú;

e) Hoạt động cho vay của quỹ tín dụng nhân dân, tổ chức tài chính vi mô;

g) Hoạt động cho vay tiêu dùng của công ty tài chính;

h) Các hoạt động cho vay cụ thể khác được quy định tại văn bản riêng của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ và Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.

Công ty không phải là tổ chức tín dụng cho vay tiền

Theo quy định tại khoản Điều 6 Nghị định 222/2013/NĐ-CP về giao dịch tài chính của doanh nghiệp: 

“2. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng không sử dụng tiền mặt khi vay và cho vay lẫn nhau.”

Được hướng dẫn bởi Thông tư 09/2015/TT-BTC tại Điều 4 như sau:

Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng (là các doanh nghiệp không thành lập, tổ chức và hoạt động theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng) khi thực hiện các giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau sử dụng các hình thức thanh toán: 

a) Thanh toán bằng Séc;

b) Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền;

c) Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.

Như vậy, các doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng vẫn có quyền được cho vay nhưng phải thông qua các hình thức theo quy định nêu trên mà không được phép cho vay bằng tiền mặt.

>>Xem thêm: Người được ký hợp đồng trong công ty TNHH 2 thành viên trở lên

Liên hệ luật sư tư vấn pháp luật kinh doanh cho vay tiền

Trên đây là bài viết cung cấp thông tin trả lời cho câu hỏi công ty có được cho vay tiền không? Nếu Quý khách hàng có thắc mắc hay cần dịch vụ Luật sư của chúng tôi, để được giải quyết nhanh chóng,  xin vui lòng liên hệ với chúng tôi qua:

  • Trực tiếp tại địa chỉ Công ty Luật TNHH Kiến Việt
  • Website: luatkienviet.com
  • Phone: 0386 579 303
  • Email: contact@luatkienviet.com
  • Facebook: https://www.facebook.com/luatkienviet 

Trân trọng cảm ơn!

 

Scores: 4.2 (20 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật Kiến Việt

Chức vụ: Công ty Luật Kiến Việt

Lĩnh vực tư vấn: Công ty Luật Kiến Việt đơn vị chuyên cung cấp dịch vụ luật sư tư vấn và thực hiện thủ tục pháp lý chuyên nghiệp, uy tín trong các lĩnh vực về đất đai, bất động sản, doanh nghiệp đầu tư, đấu thầu xây dựng, tranh tụng vụ án dân sự, ly hôn, tranh chấp đất đai, tranh chấp thừa kế, dịch vụ luật sư hình sự, luật sư bào chữa, kháng cáo..

Trình độ đào tạo: Đại học Luật TP.HCM, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 14 năm

Tổng số bài viết: 571 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *