Giấy phép lao động có gia hạn được không?

Để người lao động nước ngoài có thể làm việc tại Việt Nam thì người lao động cần đáp ứng một số yêu cầu nhất định, trong đó quan trọng nhất là Giấy phép lao động. Tuy nhiên, giấy phép lao động được cấp là có thời hạn, không thể sử dụng vĩnh viễn. Như vậy,  thời hạn của giấy phép lao động là bao lâu? Trường hợp giấy phép lao động hết thời hạn có gia hạn giấy phép lao động được không? Pháp luật quy định những trường hợp nào được gia hạn giấy phép lao động?… Để trả lời những câu hỏi trên, hãy cùng công ty Luật Kiến Việt đi đến bài viết dưới đây:

Giấy phép lao động có gia hạn được không?

Gia hạn giấy phép lao động

Quy định về giấy phép lao động cho người lao động nước ngoài

Giấy phép lao động có thể hiểu là văn bản do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép người nước ngoài làm việc hợp pháp tại Việt Nam. 

Người lao động nước ngoài muốn làm việc tại Việt Nam phải có giấy phép lao động, trừ một số trường hợp cụ thể được quy định tại Điều 154 Bộ luật Lao động như sau:

1. Là chủ sở hữu hoặc thành viên góp vốn của công ty trách nhiệm hữu hạn có giá trị góp vốn theo quy định của Chính phủ.

2. Là Chủ tịch Hội đồng quản trị hoặc thành viên Hội đồng quản trị của công ty cổ phần có giá trị góp vốn theo quy định của Chính phủ.

3. Là Trưởng văn phòng đại diện, dự án hoặc chịu trách nhiệm chính về hoạt động của tổ chức quốc tế, tổ chức phi chính phủ nước ngoài tại Việt Nam.

4. Vào Việt Nam với thời hạn dưới 03 tháng để thực hiện chào bán dịch vụ.

5. Vào Việt Nam với thời hạn dưới 03 tháng để xử lý sự cố, tình huống kỹ thuật, công nghệ phức tạp nảy sinh làm ảnh hưởng hoặc có nguy cơ ảnh hưởng tới sản xuất, kinh doanh mà các chuyên gia Việt Nam và các chuyên gia nước ngoài hiện đang ở Việt Nam không xử lý được.

6. Là luật sư nước ngoài đã được cấp Giấy phép hành nghề luật sư tại Việt Nam theo quy định của Luật Luật sư.

7. Trường hợp theo quy định của điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

8. Người nước ngoài kết hôn với người Việt Nam và sinh sống trên lãnh thổ Việt Nam.

9. Trường hợp khác theo quy định của Chính phủ.

>> Xem thêm: Cấp giấy phép lao động cho người lao động nước ngoài 

Thời hạn của giấy phép lao động cấp cho người lao động nước ngoài

Điều 10 Nghị định 152/2020/NĐ-CP quy định về thời hạn của giấy phép lao động như sau:

Thời hạn của giấy phép lao động được cấp theo thời hạn của một trong các trường hợp sau đây nhưng không quá 02 năm:

  • Thời hạn của hợp đồng lao động dự kiến sẽ ký kết.
  • Thời hạn của bên nước ngoài cử người lao động nước ngoài sang làm việc tại Việt Nam.
  • Thời hạn hợp đồng hoặc thỏa thuận ký kết giữa đối tác Việt Nam và nước ngoài.
  • Thời hạn hợp đồng hoặc thỏa thuận cung cấp dịch vụ ký kết giữa đối tác Việt Nam và nước ngoài.
  • Thời hạn nêu trong văn bản của nhà cung cấp dịch vụ cử người lao động nước ngoài vào Việt Nam để đàm phán cung cấp dịch vụ.
  • Thời hạn đã được xác định trong giấy phép hoạt động của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp.
  • Thời hạn trong văn bản của nhà cung cấp dịch vụ cử người lao động nước ngoài vào Việt Nam để thành lập hiện diện thương mại của nhà cung cấp dịch vụ đó.
  • Thời hạn trong văn bản chứng minh người lao động nước ngoài được tham gia vào hoạt động của một doanh nghiệp nước ngoài đã thành lập hiện diện thương mại tại Việt Nam.
  • Thời hạn trong văn bản chấp thuận sử dụng người lao động nước ngoài trừ trường hợp không phải thực hiện báo cáo giải trình nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 4 Nghị định 152/2020/NĐ-CP.

Những trường hợp được gia hạn giấy phép lao động 

Điều 16 Nghị định 152/2020/NĐ-CP quy định trường hợp gia hạn giấy phép lao động như sau:

  • Giấy phép lao động đã được cấp còn thời hạn ít nhất 05 ngày nhưng không quá 45 ngày.
  • Được cơ quan có thẩm quyền chấp thuận nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài quy định tại Điều 4 hoặc Điều 5 Nghị định 152/2020/NĐ-CP.
  • Giấy tờ chứng minh người lao động nước ngoài tiếp tục làm việc cho người sử dụng lao động theo nội dung giấy phép lao động đã được cấp.

Thời hạn của giấy phép lao động được gia hạn theo quy định tại Điều 19 Nghị định 152/2020/NĐ-CP tối đa là 02 năm và chỉ được gia hạn 01 lần.

>> Có thể bạn quan tâm: Quy định về sử dụng người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam

Giấy phép lao động có gia hạn được không?

Thời hạn gia hạn giấy phép lao động

Luật sư tư vấn gia hạn giấy phép lao động

Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi Giấy phép lao động có gia hạn được không? Mọi nhu cầu dịch vụ pháp lý về gia hạn giấy phép lao động vui lòng liên hệ với Công ty Luật Kiến Việt để được cung cấp.

Thông tin liên hệ Công ty Luật Kiến Việt:

Liên hệ qua Website: https://luatkienviet.com/

Liên hệ qua điện thoại: 0386 579 303

Liên hệ qua Email: contact@luatkienviet.com

Liên hệ qua Facebook: https://www.facebook.com/luatkienviet

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ công ty.

 

Scores: 4.7 (15 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật sư Đỗ Thanh Lâm

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Bất Động Sản, Dự Án Đầu Tư, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Dân sự, HNGĐ, Lao Động, Hợp Đồng, Hình Sự, Hành Chính và tư vấn pháp lý, giải quyết tranh chấp, tranh tụng...

Trình độ đào tạo: Đại học luật Tp. Hồ Chí Minh, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 14 năm

Tổng số bài viết: 509 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *