Người lao động đi làm vào ngày nghỉ lễ được hưởng lương thế nào?

Trong không khí cả nước đang đón chào những ngày lễ lớn sắp tới mà người lao động sẽ được nghỉ và hưởng nguyên lương như Giỗ tổ Hùng Vương (10/3 Âm lịch), 30/4-01/5, nhiều trường hợp do nhu cầu sản xuất, kinh doanh mà người sử dụng lao động sẽ có đề xuất cho người lao động làm việc vào những ngày nghỉ lễ. Khi đó, tiền lương của người lao động sẽ được tính như sau:

Lương làm ngày lễ = Lương thực trả khi làm ngày thường x ít nhất 300%

Trường hợp làm thêm trong ngày lễ vào ban đêm thì tiền lương được tính thêm như sau:

Lương làm thêm ngày lễ vào ban đêm = (Lương thực trả khi làm ngày thường x ít nhất 300% + Lương thực trả khi làm ngày thường x ít nhất 30% + 20% x Tiền lương giờ vào ban ngày của ngày làm việc khi nghỉ lễ) x Số giờ làm thêm vào ban đêm.

Lưu ý: Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 06 giờ sáng ngày hôm sau.

Cơ sở pháp lý: Điều 98, Điều 106, Điều 112 Bộ luật lao động 2019; Nghị định 145/2020/NĐ-CP.

Luật Kiến Việt xin kính chúc Quý khách hàng một kỳ nghỉ lễ thật vui và ý nghĩa!

Người lao động đi làm vào ngày nghỉ lễ được hưởng lương thế nào?

Scores: 4.9 (17 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật sư Đỗ Thanh Lâm

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Bất Động Sản, Dự Án Đầu Tư, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Dân sự, HNGĐ, Lao Động, Hợp Đồng, Hình Sự, Hành Chính và tư vấn pháp lý, giải quyết tranh chấp, tranh tụng...

Trình độ đào tạo: Đại học luật Tp. Hồ Chí Minh, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 14 năm

Tổng số bài viết: 504 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *