Thôi việc ngang có được chốt sổ bảo hiểm xã hội để hưởng bảo hiểm xã hội một lần hay không?

Khi thực hiện hợp đồng lao động, trong nhiều trường hợp, vì nhiều lý do mà người lao động phải nghỉ việc ngang. Khi đó, người lao động lo lắng liệu mình có được chốt, trả sổ bảo hiểm xã hội để hưởng bảo hiểm xã hội một lần hay không? Trong bài viết này, Luật Kiến Việt sẽ giải đáp thắc mắc của Quý Khách hàng về vấn đề nêu trên.

Thôi việc ngang có được chốt sổ bảo hiểm xã hội để hưởng bảo hiểm xã hội một lần hay không?

Nhiều người lao động lo lắng liệu có được chốt sổ bảo hiểm xã hội khi thôi việc ngang?

Thôi việc ngang là gì?

Thôi việc ngang là hành vi người lao động tự ý thôi việc mà không báo trước cho người sử dụng lao động đúng thời hạn quy định, được xem là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật theo Bộ luật lao động. Cụ thể, người lao động tự ý thôi việc mà không báo trước cho người sử dụng lao động:

– Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

– Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;

– Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;

– Đối với một số ngành, nghề, công việc đặc thù thì thời hạn báo trước được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

Ngoại lệ: Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần báo trước trong trường hợp sau đây:

– Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc theo thỏa thuận, trừ trường hợp người sử dụng lao  động được quyền chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 29 của Bộ luật lao động;

– Không được trả đủ lương hoặc trả lương không đúng thời hạn, trừ trường hợp người sử dụng lao động được nợ lương trong trường hợp bất khả kháng quy định tại khoản 4 Điều 97 của Bộ luật lao động;

– Bị người sử dụng lao động ngược đãi, đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự; bị cưỡng bức lao động;

– Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc;

– Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi thì có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động;

– Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;

– Người sử dụng lao động cung cấp thông tin không trung thực theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Bộ luật lao động (thông tin cung cấp khi giao kết hợp đồng lao động) làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động.

Hậu quả khi thôi việc ngang?

Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, người lao động sẽ gánh chịu một số hệ quả bất lợi như không được trợ cấp thôi việc; phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước; phải hoàn trả cho người sử dụng lao động chi phí đào tạo quy định tại Điều 62 của Bộ luật lao động.

Thôi việc ngang có được chốt sổ bảo hiểm xã hội để hưởng bảo hiểm xã hội một lần hay không?

Thôi việc ngang, người lao động phải gánh chịu nhiều hệ quả bất lợi

Thôi việc ngang có được chốt sổ bảo hiểm xã hội và lãnh bảo hiểm xã hội một lần không?

Trong quá trình làm việc, người lao động có tham gia bảo hiểm xã hội thì việc được hưởng chế độ từ bảo hiểm xã hội là quyền lợi của người lao động. Người sử dụng lao động có trách nhiệm chốt sổ bảo hiểm cho người lao động không phụ thuộc vào việc người lao động nghỉ việc đúng quy định hay không.

Như vậy, trong trường hợp người lao động tự ý thôi việc ngang thì người lao động vẫn được công ty chốt sổ bảo hiểm xã hội và nhận lại sổ bảo hiểm xã hội để hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo điều kiện quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội.

>> Xem thêm: Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng của người lao động

Tư vấn hưởng bảo hiểm xã hội cho người lao động

Trên đây là bài giới thiệu về Thôi việc ngang có được chốt sổ bảo hiểm xã hội để hưởng bảo hiểm xã hội một lần hay không? Để được tư vấn cụ thể về việc hưởng bảo hiểm xã hội cũng như các vấn đề pháp lý về lao động nói chung, Quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi – Công ty Luật Kiến Việt.

Thông tin liên hệ:

•        Liên hệ qua Website: https://luatkienviet.com/

•        Liên hệ qua điện thoại: 0386579303·      

•        Liên hệ qua Email: contact@luatkienviet.com

•        Liên hệ qua Facebook: https://www.facebook.com/luatkienviet

 

 

Scores: 4.4 (10 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật sư Đỗ Thanh Lâm

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Bất Động Sản, Dự Án Đầu Tư, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Dân sự, HNGĐ, Lao Động, Hợp Đồng, Hình Sự, Hành Chính và tư vấn pháp lý, giải quyết tranh chấp, tranh tụng...

Trình độ đào tạo: Đại học luật Tp. Hồ Chí Minh, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 14 năm

Tổng số bài viết: 434 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *