Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất có phải đăng ký không?

Hiện nay để đảm bảo thực hiện nghĩa vụ dân sự, trong một số trường hợp nhiều chủ thể chọn cách thế chấp quyền sử dụng đất của mình. Vậy quy định pháp luật xoay quanh hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất như thế nào? Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất có phải đăng ký không? Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, mời bạn đọc cùng theo dõi bài viết sau đây của chúng tôi.

Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất có phải đăng ký không?

Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất có phải đăng ký không?

Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất là gì? 

Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất được hiểu là hợp đồng giữa bên thế chấp (bên sử dụng đất) và bên nhận thế chấp mà theo đó bên thế chấp sẽ dùng quyền sử dụng đất của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ với bên nhận thế chấp. Bên thế chấp vẫn được tiếp tục sử dụng đất trong thời hạn thế chấp.

Theo quy định tại Điều 319 Bộ luật Dân sự năm 2015, hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất có hiệu lực từ thời điểm giao kết, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

Theo khoản 3 Điều 188 Luật Đất đai, hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.

Chủ thể của hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất 

Chủ thể của hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất bao gồm bên thế chấp và bên nhận thế chấp. Cụ thể, bên thế chấp quyền sử dụng đất là người sử dụng đất đáp ứng điều kiện theo quy định của luật đất đai, dùng quyền sử dụng đất của mình để đảm bảo cho việc thực hiện nghĩa vụ dân sự (chủ yếu là vay tiền). Còn bên nhận thế chấp quyền sử dụng đất có thể là tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam, tổ chức kinh tế khác hoặc cá nhân theo quy định của pháp luật.

>> Xem thêm: Có được thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai không?

Hình thức hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất 

Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất cần phải được lập thành văn bản. Đồng thời, hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất phải được công chứng, chứng thực và được đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai.

Đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất ở đâu? 

Như đã đề cập ở trên, việc thế chấp quyền sử dụng đất phải được đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai. Quý khách hàng đăng ký thế chấp tại Văn phòng đăng ký đất đai – Sở Tài nguyên và Môi trường hoặc Chi nhánh của Văn phòng đăng ký đất đai. Ngoài ra, trường hợp người yêu cầu đăng ký là hộ gia đình, cá nhân có nhu cầu nộp hồ sơ trực tiếp tại Ủy ban nhân dân cấp xã thì có thể nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất.

Đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất như thế nào?

Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất có phải đăng ký không?

Đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất

Phương thức nộp hồ sơ đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất

Hồ sơ đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất được nộp theo một trong các phương thức sau đây:

  • Qua hệ thống đăng ký trực tuyến;
  • Nộp trực tiếp;
  • Qua đường bưu điện;
  • Qua thư điện tử trong trường hợp người yêu cầu đăng ký đã được cấp mã số sử dụng cơ sở dữ liệu về biện pháp bảo đảm.

Hồ sơ đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất bao gồm những gì?

  • Phiếu yêu cầu đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất (theo Mẫu số 01/ĐKTC ban hành kèm Thông tư 07/2019/TT-BTP)
  • Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất
  • Giấy tờ chứng minh trong các trường hợp sau đây:

     – Văn bản ủy quyền trong trường hợp người yêu cầu đăng ký là người được ủy quyền;

     – Một trong các loại giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng không phải nộp phí khi thực hiện đăng ký biện pháp bảo đảm

Thời hạn giải quyết hồ sơ đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất là bao lâu?

Văn phòng đăng ký đất đai, chi nhánh của Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm giải quyết hồ sơ đăng ký, cung cấp thông tin trong ngày nhận hồ sơ hợp lệ; nếu nhận hồ sơ sau 15 giờ, thì hoàn thành việc đăng ký, cung cấp thông tin ngay trong ngày làm việc tiếp theo; trường hợp phải kéo dài thời gian giải quyết hồ sơ, thì cũng không quá 03 ngày làm việc tính từ ngày nhận được hồ sơ đăng ký hợp lệ.

Trường hợp nộp hồ sơ đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất tại Ủy ban nhân dân xã thì thời hạn giải quyết hồ sơ đăng ký được tính từ ngày Văn phòng đăng ký đất đai nhận hồ sơ do Ủy ban nhân dân cấp xã chuyển đến.

>> Có thể bạn quan tâm: Nhà đang thế chấp có cho thuê được không?

Luật sư tư vấn về hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất

Trên đây là nội dung giới thiệu về Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất có phải đăng ký không? Mọi nhu cầu dịch vụ tư vấn, soạn thảo, thực hiện thủ tục đăng ký hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất vui lòng liên hệ với công ty luật Kiến Việt để được cung cấp.

Thông tin liên hệ Công ty Luật Kiến Việt:

Liên hệ qua Website: https://luatkienviet.com/

Liên hệ qua điện thoại: 0386 579 303

Liên hệ qua Email: contact@luatkienviet.com

Liên hệ qua Facebook: https://www.facebook.com/luatkienviet

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ công ty.

Scores: 4.5 (20 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật sư Đỗ Thanh Lâm

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Bất Động Sản, Dự Án Đầu Tư, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Dân sự, HNGĐ, Lao Động, Hợp Đồng, Hình Sự, Hành Chính và tư vấn pháp lý, giải quyết tranh chấp, tranh tụng...

Trình độ đào tạo: Đại học luật Tp. Hồ Chí Minh, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 14 năm

Tổng số bài viết: 504 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *