Kinh doanh cho thuê nhà có phải thành lập công ty hay không?

Hiện nay, kinh doanh cho thuê nhà được xem là một kênh đầu tư an toàn, mang tính bền vững. Bên cạnh thu lợi hàng tháng từ tiền thuê nhà, nhà đầu tư có thể chờ đến khi giá bất động sản tăng lên mức mình mong muốn. Vậy kinh doanh cho thuê nhà có phải thành lập công ty hay không? Hãy cùng công ty Luật Kiến Việt tìm hiểu vấn đề pháp lý này qua bài viết dưới đây.

Kinh doanh cho thuê nhà có phải thành lập công ty hay không?

Kinh doanh cho thuê nhà có phải thành lập công ty hay không?

>> Có thể bạn quan tâm: Điều kiện kinh doanh bất động sản mới nhất 

Ai được kinh doanh cho thuê nhà?

Theo quy định tại Điều 11 Luật Kinh doanh bất động sản 2014:

“Điều 11. Phạm vi kinh doanh bất động sản của tổ chức, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài

1. Tổ chức, cá nhân trong nước được kinh doanh bất động sản dưới các hình thức sau đây:

a) Mua nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;

b) Thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại;

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được kinh doanh bất động sản dưới các hình thức sau đây:

a) Các hình thức quy định tại các điểm b, d, g và h khoản 1 Điều này;

b) Đối với đất được Nhà nước giao thì được đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;

3. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được kinh doanh bất động sản dưới các hình thức sau đây:

a) Các hình thức quy định tại các điểm b, d, h khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều này;

….”

Như vậy, các chủ thể được kinh doanh cho thuê nhà bao gồm:

  • Tổ chức trong nước;
  • Cá nhân trong nước;
  • Người Việt Nam định cư ở nước ngoài;
  • Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài.

Hình thức kinh doanh cho thuê nhà

Thứ nhất là cho thuê nhà trực tiếp. Trong trường hợp này người cho thuê là chủ sở hữu của ngôi nhà hoặc được chủ sở hữu ủy quyền.

Thứ hai là cho thuê lại nhà. Người thuê nhà cho người khác thuê lại là hình thức kinh doanh dành cho những nhà đầu tư ít vốn ít rủi ro mà vẫn mang lại thu nhập đều đặn. Theo quy định tại Điều 475 Bộ luật dân sự 2015:

“Điều 475. Cho thuê lại

Bên thuê có quyền cho thuê lại tài sản mà mình đã thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý.”

Như vậy, chỉ được phép sử dụng nhà thuê của mình để cho thuê lại khi được sự cho phép của bên cho thuê. Sự đồng ý có thể được thể hiện trong hợp đồng thuê nhà hoặc thỏa thuận khác của hai bên. 

Kinh doanh cho thuê nhà có phải thành lập công ty hay không?

Kinh doanh cho thuê nhà có phải thành lập công ty hay không?

>> Có thể bạn quan tâm: Quyền kinh doanh bất động sản của doanh nghiệp trong nước 

Kinh doanh cho thuê nhà có bắt buộc lập công ty hay không?

Theo quy định tại Điều 10 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 (được sửa đổi bởi điểm a khoản 2 điều 75 Luật đầu tư 2020):

“Điều 10. Điều kiện của tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản

1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản phải thành lập doanh nghiệp hoặc hợp tác xã (sau đây gọi chung là doanh nghiệp) trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy mô nhỏ, không thường xuyên thì không phải thành lập doanh nghiệp nhưng phải kê khai nộp thuế theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, tổ chức, hộ gia đình, cá nhân có thể hoạt động kinh doanh cho thuê nhà và không bắt buộc phải thành lập doanh nghiệp khi kinh doanh quy mô nhỏ, không thường xuyên. Các trường hợp cụ thể được quy định tại Điều 5 Nghị định 02/2022/NĐ-CP, bao gồm:

1. Cơ quan, tổ chức thực hiện bán nhà, công trình xây dựng, chuyển nhượng quyền sử dụng đất do phá sản, giải thể, chia tách theo quy định của pháp luật.

2. Cơ quan, tổ chức thực hiện bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản là tài sản công theo quy định của pháp luật.

3. Tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài, công ty quản lý tài sản của các tổ chức tín dụng (AMC), công ty quản lý tài sản của các tổ chức tín dụng Việt Nam (VAMC) thực hiện bán nhà, công trình xây dựng, chuyển nhượng quyền sử dụng đất, chuyển nhượng dự án bất động sản đang được dùng bảo lãnh, thế chấp để thu hồi nợ theo quy định của pháp luật.

4. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán nhà, công trình xây dựng, chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quyết định của Tòa án, của cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo.

5. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, cho thuê, cho thuê mua nhà, công trình xây dựng thuộc quyền sở hữu hợp pháp, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp của mình.

6. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, cho thuê, cho thuê mua, chuyển nhượng bất động sản do mình đầu tư xây dựng mà không phải là dự án đầu tư xây dựng bất động sản để kinh doanh theo quy định của pháp luật.

>> Có thể bạn quan tâm: Nhà đang thế chấp có được cho thuê hay không?

Dịch vụ tư vấn kinh doanh cho thuê nhà

Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi Kinh doanh cho thuê nhà có bắt buộc lập công ty hay không? Mọi nhu cầu dịch vụ pháp lý về kinh doanh cho thuê nhà vui lòng liên hệ với công ty luật Kiến Việt để được cung cấp.

Thông tin liên hệ Công ty Luật Kiến Việt:

Liên hệ qua Website: https://luatkienviet.com/

Liên hệ qua điện thoại: 0386 579 303

Liên hệ qua Email: contact@luatkienviet.com

Liên hệ qua Facebook: https://www.facebook.com/luatkienviet

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ công ty.

 

Scores: 4.7 (17 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật sư Đỗ Thanh Lâm

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Bất Động Sản, Dự Án Đầu Tư, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Dân sự, HNGĐ, Lao Động, Hợp Đồng, Hình Sự, Hành Chính và tư vấn pháp lý, giải quyết tranh chấp, tranh tụng...

Trình độ đào tạo: Đại học luật Tp. Hồ Chí Minh, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 14 năm

Tổng số bài viết: 502 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *