Thủ tục tặng cho nhà đất từ bố mẹ cho con

Tặng cho nhà đất là gì?

Theo quy định Bộ luật dân sự năm 2015 (BLDS 2015) tại Điều 457 có quy định về hợp đồng tặng cho như sau: “Hợp đồng tặng cho tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, bên được tặng cho đồng ý nhận”.

Bên cạnh đó, luật cũng quy định đối tượng của hợp đồng tặng cho bao gồm bất động sản và động sản.

Từ quy định nêu trên, tặng cho nhà đất là sự thoả thuận của các bên, bên tặng cho chuyển nhượng quyền sở hữu, sử dụng nhà đất của mình bao gồm quyền sử dụng đất cho bên nhận tặng cho mà không yêu cầu nghĩa vụ thanh toán hoặc đền bù.

>>Xem thêm: Thủ tục đính chính thông tin trên sổ đỏ đất đai

Thủ tục tặng cho nhà đất từ bố mẹ cho con

Điều kiện tặng cho nhà đất từ bố mẹ cho con

Người sử dụng đất (bố mẹ) được thực hiện quyền tặng cho khi đáp ứng các điều kiện pháp luật đất đai quy định tại Điều 188 Luật Đất đai năm 2013 như sau:

  • Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất đối với nhà đất muốn tặng cho;
  • Đất không có tranh chấp;
  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
  • Trong thời hạn sử dụng đất.

Ngoài các điều kiện trên, bố mẹ khi muốn tặng cho con cái thì cũng cần lưu ý các trường hợp pháp luật không cho phép cá nhân nhận tặng cho quyền sử dụng đất trong các trường hợp tại Điều 191 Luật đất đai 2013 như sau:

  • Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa;
  • Hộ gia đình, cá nhân không được nhận tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng, nếu không sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ, rừng đặc dụng đó.

Và các trường hợp tặng cho có điều kiện tại Điều 192 Luật Đất đai 2013 như sau:

  • Hộ gia đình, cá nhân đang sinh sống xen kẽ trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng nhưng chưa có điều kiện chuyển ra khỏi phân khu đó thì chỉ được tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất rừng kết hợp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản cho hộ gia đình, cá nhân sinh sống trong phân khu đó.
  • Hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất ở, đất sản xuất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ thì chỉ được tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất sản xuất nông nghiệp cho hộ gia đình, cá nhân đang sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ đó.
  • Hộ gia đình, cá nhân là dân tộc thiểu số sử dụng đất do Nhà nước giao đất theo chính sách hỗ trợ của Nhà nước thì được tặng cho quyền sử dụng đất sau 10 năm, kể từ ngày có quyết định giao đất theo quy định của Chính phủ.

Như vậy, khi bố mẹ muốn tặng cho nhà đất của mình cho con cái thì cần phải lưu ý các điều kiện pháp luật quy định nêu trên.

Hình thức giao dịch tặng cho nhà đất từ bố mẹ sang con

HÌnh thức giao dịch tặng cho nhà đất theo quy định pháp luật dân sự tại Điều 459 phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực và phải đăng ký.

Theo khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013, hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực.

Hợp đồng tặng cho nhà đất có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký.

Thủ tục tặng cho nhà đất từ bố mẹ sang con

Thủ tục tặng cho nhà đất từ bố mẹ cho con

Thủ tục tặng cho nhà đất

Bước 1. Công chứng hợp đồng tặng cho

>> Xem thêm: Quy trình và thủ tục mua bán đất đai cá nhân hiện nay

Bước 2: Đăng ký biến động, sang tên Giấy chứng nhận

Theo quy định tại khoản 6 Điều 95 Luật Đất đai 2013, trong thời hạn không quá 30 ngày, kể từ ngày quyết định tặng cho, người sử dụng đất phải thực hiện thủ tục đăng ký biến động.

Theo khoản 2 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT, người sử dụng đất cần chuẩn bị bộ hồ sơ:

Hồ sơ đăng ký biến động sang tên giấy chứng nhận từ tặng cho gồm các giấy tờ được liệt kê trong bài viết sau:

>> Các mẫu tờ khai trong hồ sơ đăng bộ sang tên nhà đất cá nhân

Theo khoản 1 Điều 79 Nghị định 43/2014/NĐ-CP thủ tục sang tên giấy chứng nhận khi tặng cho nhà đất được thực hiện như sau:

Nộp hồ sơ

Nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký đất đai hoặc chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai nơi có nhà đất tặng cho

Tiếp nhận và xử lý hồ sơ

Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu đủ điều kiện thực hiện các quyền theo quy định thì thực hiện các công việc sau đây:

Gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định;

Xác nhận nội dung biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp;

Trường hợp phải cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người sử dụng đất;

Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai.

Bước 3: Trả kết quả

Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất trao Giấy chứng nhận cho người sử dụng đất hoặc

Gửi UBND cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

Theo khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP thì thời hạn giải quyết không quá 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, không tính thời gian nộp thuế và nghĩa vụ tài chính’

>> Có thể bạn cần: Cách viết tờ khai lệ phí trước bạ nhà đất

Dịch vụ thực hiện thủ tục tặng cho nhà đất từ bố mẹ sang con

Đội ngũ Luật sư Luật Kiến Việt hỗ trợ Quý khác hàng liên quan đến Thủ tục tặng cho nhà đất  từ bố mẹ sang con, bao gồm:

Tư vấn quy định của pháp luật về điều kiện để được tặng cho nhà đất;

Tư vấn các vấn đề pháp lý liên quan đến thủ tục tặng cho nhà đất từ bố mẹ sang con;

Soạn thảo hợp đồng tặng cho, đại diện uỷ quyền khách hàng thực hiện các thủ tục sang tên, đăng bộ đất đai, nộp và nhận kết quả;

Tư vấn các quyền, nghĩa vụ liên quan đến đất đai khi thực hiện tặng cho.

Trên đây là nội dung giới thiệu về thủ tục tặng cho nhà đất từ bố mẹ cho con. Mọi nhu cầu về dịch vụ pháp luật, Quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi – Công ty Luật Kiến Việt để được tư vấn và hướng dẫn.

Thông tin liên hệ Công ty Luật Kiến Việt:

Liên hệ qua Website: https://luatkienviet.com/

Liên hệ qua điện thoại: 0386 579 303

Liên hệ qua Email: contact@luatkienviet.com

Liên hệ qua Facebook: https://www.facebook.com/luatkienviet

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ công ty.

Scores: 4.1 (20 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật sư Đỗ Thanh Lâm

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Bất Động Sản, Dự Án Đầu Tư, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Dân sự, HNGĐ, Lao Động, Hợp Đồng, Hình Sự, Hành Chính và tư vấn pháp lý, giải quyết tranh chấp, tranh tụng...

Trình độ đào tạo: Đại học luật Tp. Hồ Chí Minh, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 14 năm

Tổng số bài viết: 504 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *