Chơi đá gà ăn tiền ngày Tết bị xử lý như thế nào?

Tết Nguyên Đán là dịp lễ quan trọng nhất trong năm của người Việt Nam. Đây là thời gian để mọi người sum họp, vui chơi, giải trí. Tuy nhiên, trong dịp Tết, một số người vẫn có thói quen chơi đá gà ăn tiền ngày Tết. Hành vi này không chỉ gây mất trật tự an toàn xã hội, mà còn có thể bị xử lý theo quy định của pháp luật. Vậy chơi đá gà ăn tiền ngày Tết bị xử lý như thế nào, người tổ chức và người xem đá gà ăn tiền có bị phạt không? Bài viết dưới đây sẽ cung cấp những thông tin chi tiết.

Chơi đá gà ăn tiền ngày Tết bị xử lý như thế nào

Chơi đá gà ăn tiền ngày Tết bị xử lý như thế nào

Hành vi chơi đá gà ăn tiền ngày Tết phạm tội gì?

Chơi đá gà là một nét văn hóa dân gian mỗi dịp Tết đến, xuân về, bên nào có gà chọi chiến thắng còn được xem như là có “lộc” đầu năm. Tuy nhiên, trò chơi này đã bị lợi dụng, biến tướng thành một hình thức đá gà ăn tiền, phổ biến nhất trong những dịp Tết. Hành vi chơi đá gà ăn tiền là hành vi phạm tội đánh bạc trái phép trong pháp luật hình sự.

  • Theo quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-CP (đã hết hiệu lực nhưng có giá trị tham khảo), đánh bạc trái phép là hành vi đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào nhằm mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.
  • Đối với hành vi đá gà ăn tiền, các đối tượng đã lợi dụng và tổ chức đá gà chọi nhằm mục đích cá cược ăn tiền. Bên nào cược đúng gà chọi chiến thắng sẽ được ăn khoản tiền cá cược của các bên còn lại. Khi đó, hành vi chơi đá gà ăn tiền bị xem là một hình thức đánh bạc trái phép.

Chơi đá gà ăn tiền bị xử lý như thế nào?

Đá gà ăn tiền là một hình thức đánh bạc trái phép với mục đích được thua bằng tiền. Tùy vào mức độ vi phạm, quy mô cá cược, người chơi đá gà ăn tiền có thể bị xử lý theo quy định pháp luật.

Đá gà ăn tiền có thể bị xử lý hình sự

Đá gà ăn tiền có thể bị xử lý hình sự

Xử phạt vi phạm hành chính

Căn cứ quy định tại điểm a khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính hành vi đánh bạc trái phép như sau:

“Điều 28. Hành vi đánh bạc trái phép

…2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

  1. a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

…”

Theo quy định trên, người chơi đá gà ăn tiền có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 1.000.000 – 2.000.000 đồng, khi:

  • Thực hiện hành vi đá gà ăn tiền
  • Mà hành vi chưa thỏa mãn các yếu tố cấu thành tội phạm trong Bộ luật hình sự.

Xử lý hình sự

Trường hợp người chơi đá gà ăn tiền có đủ yếu tố cấu thành tội phạm thì sẽ bị xử lý hình sự theo Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 (được sửa đổi bởi khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017), cụ thể là:

Người chơi đá gà ăn tiền có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm, khi thuộc một trong các trường hợp sau:

  • Chơi đá gà được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;
  • Chơi đá gà được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Ngoài ra, người tham gia chơi đá gà ăn tiền khi thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

  • Có tính chất chuyên nghiệp;
  • Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
  • Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
  • Tái phạm nguy hiểm.

Người tổ chức đá gà trái phép có thể bị truy cứu tội gì?

Người tổ chức đá gà ăn tiền có thể bị truy cứu tội tổ chức đánh bạc theo pháp luật hình sự. Căn cứ theo Điều 322 Bộ luật Hình sự năm 2015 (được sửa đổi bởi khoản 121 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017), người tổ chức đá gà trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

  • Tổ chức cho 10 người đá gà trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;
  • Sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đá gà trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đá gà trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đá gà trị giá 5.000.000 đồng trở lên;
  • Tổng số tiền, hiện vật dùng đá gà trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;
  • Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đá gà; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đá gà hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đá gà; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đá gà;
  • Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Ngoài ra, người tổ chức đá gà ăn tiền có thể bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm, bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Trường hợp người tổ chức đá gà ăn tiền không đủ yếu tố cấu thành tội phạm theo quy định của Bộ luật Hình sự thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng khi thuộc một trong các trường hợp được quy định tại khoản 4 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Người tổ chức đá gà trái phép có thể bị phạt tù

Người tổ chức đá gà trái phép có thể bị phạt tù

Người xem đá gà có bị phạt không?

Khi cơ quan điều tra tổ chức bắt quả tang một vụ đá gà ăn tiền, thường có rất đông người tham gia và người xem. Cơ quan công an sẽ mời tất cả những người có liên quan về trụ sở điều tra làm rõ, xác định tư cách của những người có liên quan có mặt tại thời điểm đó là tham gia đá gà ăn tiền hay chỉ tình cờ đi qua.

  • Trường hợp có đủ tài liệu, chứng cứ chứng minh người đó có tham gia hoặc tổ chức đá gà ăn tiền thì bị xử lý trách nhiệm hình sự hoặc xử phạt vi phạm hành chính tùy theo mức độ vi phạm và quy mô.
  • Trường hợp có đủ tài liệu chứng minh người đó chỉ xem đá gà, không biết các đối tượng khác có hành vi phạm tội thì không liên quan đá gà trái phép.

Luật sư tư vấn hỗ trợ trường hợp tham gia đá gà ăn tiền dịp tết

  • Tư vấn pháp luật về hình thức xử lý hành vi chơi đá gà ăn tiền.
  • Tư vấn quy định pháp luật hình sự liên quan đến hình thức xử lý hành vi chơi đá gà ăn tiền.
  • Hướng dẫn cách nộp phạt cho cá nhân tham gia và cá nhân tổ chức chơi đá gà ăn tiền.
  • Giải đáp thắc mắc liên quan đến các hình thức xử lý hành vi chơi đá gà ăn tiền.
  • Tư vấn các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự đối với hành vi chơi đá gà ăn tiền.
  • Luật sư tham gia tố tụng hình sự với tư cách người bào chữa cho người phạm tội đánh bạc hoặc tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc.

Như vậy, chơi đá gà ăn tiền ngày Tết là hành vi vi phạm pháp luật, có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự, tùy theo mức độ vi phạm. Do đó, người dân cần nâng cao ý thức chấp hành pháp luật, tránh tham gia các hoạt động đá gà ăn tiền, góp phần bảo đảm an ninh trật tự xã hội. Trường hợp cần luật sư hình sự tư vấn hỗ trợ vui lòng liên hệ Luật Kiến Việt qua điện thoại số 0386.579.303 Ls Đỗ Thanh Lâm trực tiếp giải đáp.

Tham khảo thêm bài viết liên quan khác: Chơi đánh bài ăn tiền dịp tết có bị truy cứu hình sự không?

Scores: 5 (21 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật Kiến Việt

Chức vụ: Công ty Luật Kiến Việt

Lĩnh vực tư vấn: Công ty Luật Kiến Việt đơn vị chuyên cung cấp dịch vụ luật sư tư vấn và thực hiện thủ tục pháp lý chuyên nghiệp, uy tín trong các lĩnh vực về đất đai, bất động sản, doanh nghiệp đầu tư, đấu thầu xây dựng, tranh tụng vụ án dân sự, ly hôn, tranh chấp đất đai, tranh chấp thừa kế, dịch vụ luật sư hình sự, luật sư bào chữa, kháng cáo..

Trình độ đào tạo: Đại học Luật TP.HCM, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 14 năm

Tổng số bài viết: 392 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *