Nhận tặng cho nhà đất đóng thuế bao nhiêu?

Tặng cho nhà đất là hoạt động xảy ra rất phổ biến trên thực tế, đặc biệt là giữa những người thân trong gia đình với nhau. Bài viết này đưa ra các trường hợp nhận tặng cho nhà đất phải đóng thuế, các trường hợp nhận tặng cho nhà đất không phải đóng thuế và mức thuế khi tặng cho nhà đất theo quy định của pháp luật hiện hành.

Nhận tặng cho nhà đất đóng thuế bao nhiêu

Nhận tặng cho nhà đất đóng thuế bao nhiêu

Quy định chung về tặng cho nhà đất

Tặng cho nhà đất có thể được hiểu là sự thỏa thuận của các bên, theo đó một bên tặng giao tài sản là nhà đất thuộc quyền sở hữu của mình cho bên khác mà không yêu cầu đền bù. Việc tặng cho này phải phù hợp với quy định của pháp luật.

Theo khoản 1 Điều 188 Luật đất 2013, người sử dụng đất được tặng cho quyền sử dụng đất khi có đủ các điều kiện:

  • Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
  • Đất không có tranh chấp;
  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
  • Trong thời hạn sử dụng đất.

Theo khoản 1 Điều 118 Luật Nhà ở năm 2014 giao dịch tặng cho nhà ở phải đáp ứng đủ các điều kiện:

  • Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp tổ chức thực hiện tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương theo khoản 2 Điều 118;
  • Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; 
  • Đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;
  • Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
  • Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.

Trường hợp nhận tặng cho nhà đất không phải đóng thuế

Căn cứ vào khoản 4 điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 và  khoản 10 Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP, 08 trường hợp sau đây được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ khi tặng cho tài sản là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản):

  • Tặng cho bất động sản giữa vợ chồng với nhau; 
  • Tặng cho bất động sản giữa cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ;
  • Tặng cho bất động sản giữa cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; 
  • Tặng cho bất động sản giữa cha chồng, mẹ chồng với con dâu; 
  • Tặng cho bất động sản giữa cha vợ, mẹ vợ với con rể; 
  • Tặng cho bất động sản giữa ông nội, bà nội với cháu nội; 
  • Tặng cho bất động sản giữa ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; 
  • Tặng cho bất động sản giữa anh, chị, em ruột với nhau.

Các trường hợp tặng cho nhà đất không thuộc 08 trường hợp nêu trên phải nộp thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ theo quy định pháp luật.

>>Xem thêm: Tư vấn pháp luật bất động sản

Mức thuế khi tặng cho nhà đất

Thuế thu nhập cá nhân khi tặng cho nhà đất

Theo Luật thuế thu nhập cá nhân 2008, thuế suất để tính thuế thu nhập cá nhân khi tặng cho nhà đất 10%.

Theo điểm c khoản 2 Điều 23 Nghị định 65/2013/NĐ-CP giá tính thuế thu nhập cá nhân đối với quà tặng cho là nhà, đất như sau:

  • Phần trị giá đất được xác định căn cứ theo Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm nhận thừa kế, nhận quà tặng;
  • Phần trị giá nhà, kết cấu hạ tầng và công trình kiến trúc gắn liền với đất được xác định theo giá tính lệ phí trước bạ nhà do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định. Trường hợp Ủy ban nhân dân cấp tỉnh không có quy định giá tính lệ phí trước bạ nhà thì căn cứ vào quy định của Bộ Xây dựng về phân loại nhà, về tiêu chuẩn, về định mức xây dựng cơ bản; giá trị còn lại thực tế của công trình trên đất.

Theo đó, thuế thu nhập cá nhân phải nộp là:

Thuế thu nhập cá nhân đối với quyền sử dụng đất nhận tặng cho

 

=

Diện tích đất nhận tặng cho

 

X

Giá tính lệ phí trước bạ đối với đất

 

X

Thuế suất 10%

 

Thuế thu nhập cá nhân đối với nhà nhận tặng cho

 

=

Diện tích nhà nhận tặng cho

 

X

Giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà

X

Thuế suất 10%

 

Lệ phí trước bạ khi tặng cho nhà đất

Mức thu lệ phí trước bạ đối với quà tặng là nhà, đất là là 0.5% theo khoản 1 Điều 7 Nghị định 140/2016/NĐ-CP.

Theo Nghị định 20/2019 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 140/2016/NĐ-CP, giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất như sau:

  • Giá tính lệ phí trước bạ đối với đất là giá đất tại Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương ban hành theo quy định của pháp luật về đất đai tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ. 
  • Giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà là giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương ban hành theo quy định của pháp luật về xây dựng tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ.

Theo đó, lệ phí trước bạ phải nộp là:

Lệ phí trước bạ đối với quyền sử dụng đất nhận tặng cho

 

=

Diện tích đất nhận tặng cho

 

X

Giá tính lệ phí trước bạ đối với đất

 

X

Lệ phí 0.5%

 

Lệ phí trước bạ đối với nhà nhận tặng cho

 

=

Diện tích nhà nhận tặng cho

 

X

Giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà

X

Lệ phí 0,5%

 

Tư vấn pháp luật về nhận tặng cho nhà đất

Trên đây là nội dung giới thiệu về “Nhận tặng cho nhà đất đóng thuế bao nhiêu”. Mọi thắc mắc hoặc nhu cầu về pháp luật, Quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi – Công ty Luật Kiến Việt để được tư vấn về các vấn đề:

  • Tư vấn thủ tục tặng cho, nhận tặng cho nhà đất
  • Tư vấn về điều kiện tặng cho, nhận tặng cho nhà đất
  • Tư vấn các trường hợp được miễn thuế, lệ phí trước bạ khi nhận tặng cho nhà đất
  • Tư vấn thủ tục nhận tặng cho nhà đất tại TP Hồ Chí Minh
  • Tư vấn thủ tục nhận tặng cho nhà đất tại Lâm Đồng
  • Tư vấn thủ tục nhận tặng cho nhà đất tại Đồng Nai
  • Tư vấn thủ tục nhận tặng cho nhà đất tại Bình Thuận
  • Tư vấn thủ tục nhận tặng cho nhà đất tại Bình Dương
  • Tư vấn thủ tục nhận tặng cho nhà đất tại Đăk Nông

>>Có thể bạn quan tâm: Thuế khi mua bán nhà đất đối với cá nhân

Thuế tặng cho nhà đất

 

Thuế tặng cho nhà đất

Để nhận tư vấn, Quý khách vui lòng liên hệ Công ty Luật Kiến Việt theo thông tin dưới đây:

 

Scores: 4.8 (20 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật sư Đỗ Thanh Lâm

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Bất Động Sản, Dự Án Đầu Tư, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Dân sự, HNGĐ, Lao Động, Hợp Đồng, Hình Sự, Hành Chính và tư vấn pháp lý, giải quyết tranh chấp, tranh tụng...

Trình độ đào tạo: Đại học luật Tp. Hồ Chí Minh, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 14 năm

Tổng số bài viết: 433 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *