Thuế khi mua bán nhà đất đối với cá nhân

 

Mua bán nhà, chuyển nhượng quyền sử dụng đất là nhu cầu thường gặp của người dân. Khi thực hiện các giao dịch trên, ta phải thực hiện nghĩa vụ tài chính là đóng thuế cho Nhà nước. Trong bài viết này, Công ty Luật Kiến Việt xin giới thiệu đến Qúy khách thông tin về cách tính thuế khi mua bán nhà đất đối với cá nhân.

Thuế khi mua bán nhà đất đối với cá nhân

Thuế thu nhập cá nhân khi mua bán, chuyển nhượng bất động sản

Khái niệm thuế mua bán, chuyển nhượng nhà đất

Thuế mua bán, chuyển nhượng nhà đất chính là tiền Thuế thu nhập cá nhân được hiểu là khoản tiền thuế mà cá nhân phải nộp vào ngân sách Nhà nước khi cá nhân đó bán, chuyển nhượng nhà đất và có thu nhập từ việc bán, chuyển nhượng nhà đất này (còn được gọi chung là chuyển nhượng bất động sản) theo quy định của Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007, sửa đổi, bổ sung 2012, 2014.

>> Xem thêm: Cách tính tiền chuyển đổi mục đích sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân

Ai phải đóng tiền thuế mua bán, chuyển nhượng nhà đất?

Dưới góc độ pháp luật về thuế, số tiền thu được từ việc mua bán, chuyển nhượng nhà đất được xem là khoản thu nhập không thường xuyên của cá nhân, tổ chức và là đối tượng chịu thuế. Vì vậy, người phải chịu thuế mua bán, chuyển nhượng nhà đất là cá nhân, tổ chức thực hiện việc bán, chuyển nhượng nhà đất (bên bán).

Số tiền thuế cá nhân phải đóng khi mua bán, chuyển nhượng nhà đất

Theo Điều 17 Thông tư 92/2015/TT-BTC, thuế mua bán, chuyển nhượng nhà đất được tính như sau:

Thuế chuyển nhượng = Giá chuyển nhượng x Thuế suất

Trong đó,

– Giá chuyển nhượng đối với chuyển nhượng quyền sử dụng đất không có công trình xây dựng trên đất là giá ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng.

– Giá chuyển nhượng đối với chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với công trình xây dựng trên đất, kể cả nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai là giá ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng.

Lưu ý: Trường hợp trên hợp đồng chuyển nhượng không ghi giá đất hoặc giá đất trên hợp đồng chuyển nhượng thấp hơn giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định thì giá chuyển nhượng đất là giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm chuyển nhượng theo quy định của pháp luật về đất đai. Quy định này đặt ra nhằm tránh tình trạng các bên báo giá trên hợp đồng thuê gian dối để “né thuế”.

– Thuế suất đối với chuyển nhượng bất động sản là 2% trên giá chuyển nhượng.

Ví dụ:

Ông A bán căn nhà cho ông B giá 6 tỷ, số tiền thuế mà ông A phải nộp là 2% x 6 tỷ = 120 triệu.

>> Xem thêm: Ủy quyền nhà đất có phải đóng thuế hay không

Thời hạn đóng thuế mua bán, chuyển nhượng nhà đất đối với cá nhân

Theo khoản 5 Điều 21 Thông tư 92/2015/TT-BTC, thời hạn nộp hồ sơ khai thuế được quy định như sau:

– Trường hợp hợp đồng chuyển nhượng không có thỏa thuận bên mua là người nộp thuế thay cho bên bán thì nộp hồ sơ khai thuế chậm nhất là ngày thứ 10 (mười) kể từ thời điểm hợp đồng chuyển nhượng có hiệu lực theo quy định của pháp luật.

– Trường hợp hợp đồng chuyển nhượng có thỏa thuận bên mua là người nộp thuế thay cho bên bán thì nộp hồ sơ khai thuế chậm nhất là thời điểm làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng bất động sản. 

Thuế khi mua bán nhà đất đối với cá nhân

>> Có thể bạn cần: Mua bán đất – những điều cần lưu ý để tránh rủi ro

Tư vấn pháp luật về thuế bất động sản, nhà đất

Trên đây là nội dung bài giới thiệu về thuế mua bán nhà đất đối với cá nhân. Mọi thắc mắc hoặc nhu cầu về pháp luật đất đai, Qúy khách vui lòng liên hệ Luật Kiến Việt để được tư vấn về các vấn đề:

Thông tin liên hệ công ty Luật Kiến Việt để được tư vấn pháp luật về đất đai, bất động sản:

Liên hệ qua Website: https://luatkienviet.com/

Liên hệ qua điện thoại: 0386 579 303

Liên hệ qua Email: contact@luatkienviet.com

Liên hệ qua Facebook: https://www.facebook.com/luatkienviet

Liên hệ trực tiếp tại địa chỉ công ty

 

Scores: 4.5 (18 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật sư Đỗ Thanh Lâm

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Bất Động Sản, Dự Án Đầu Tư, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Dân sự, HNGĐ, Lao Động, Hợp Đồng, Hình Sự, Hành Chính và tư vấn pháp lý, giải quyết tranh chấp, tranh tụng...

Trình độ đào tạo: Đại học luật Tp. Hồ Chí Minh, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 14 năm

Tổng số bài viết: 509 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *